Có được giữ sổ BHXH khi tham gia BHXH tự nguyện không?

Ông Nguyễn Hữu Thành (Cẩm Khê, Phú Thọ) hỏi: Khi tham gia BHXH tự nguyện thì người tham gia có được giữ sổ BHXH không? Trường hợp mất sổ BHXH và các hồ sơ khác giải quyết như thế nào?

(Ảnh minh hoạ)

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Luật BHXH 2014, người lao động có quyền “Được cấp và quản lý sổ BHXH” . 

Vì vậy, khi tham gia BHXH tự nguyện, cơ quan BHXH sẽ cấp và trả sổ BHXH để người tham gia làm cơ sở giải quyết các chế độ BHXH. 

Trường hợp sổ BHXH bị mất, người tham gia lập Tờ khai Tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS) nộp cho cơ quan BHXH để đề nghị cấp lại.

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục

Tin liên quan
Đọc nhiều
Bình luận nhiều