Có được tặng cho đất nằm trong quy hoạch không?

Ba tôi và chú tôi đồng sở hữu một mảnh đất (bố tôi 600m2, chú tôi sở hữu 500m2, đất đã có sổ đỏ) đang nằm trong dự án quy hoạch giao thông. Tôi muốn hỏi, ba tôi dự định cho tôi 100m2 đất trong đó để xây nhà có được không?

Ảnh minh họa (nguồn internet)

Vấn đề bạn hỏi, chúng tôi trả lời như sau:

Theo Điều 49 Luật Đất đai năm 2013 về việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất:

...“2. Trường hợp quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được tiếp tục sử dụng và được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện thì người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng đất và thu hồi đất theo kế hoạch được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm; nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật.

3. Diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được công bố phải thu hồi để thực hiện dự án hoặc phải chuyển mục đích sử dụng đất mà sau 03 năm chưa có quyết định thu hồi đất hoặc chưa được phép chuyển mục đích sử dụng đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất phải điều chỉnh, hủy bỏ và phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích đối với phần diện tích đất ghi trong kế hoạch sử dụng đất.

Trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền theo quy định tại khoản 2 Điều này.”

Như vậy, trường hợp của bạn, thửa đất thuộc quyền sử dụng của ba bạn và chú bạn mặc dù đã nằm trong quy hoạch công trình giao thông, nếu chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, chưa có Thông báo thu hồi đất, Quyết định thu hồi đất nên căn cứ những quy định pháp luật, ba bạn vẫn có quyền tặng cho bạn khi đáp ứng đủ các điều kiện của pháp luật.

Còn nếu đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện nơi có đất thì bạn sẽ không được xây dựng mới nhà ở. Trường hợp nếu như bạn có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở công trình hiện có thì sẽ phải được sự đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật

Theo Kiểm sát

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục