Hiểu cho đúng về “thời điểm đủ 05 năm liên tục” trên thẻ BHYT

Một bạn đọc ở TP.HCM hỏi: Xin cho hỏi tôi cần phải hiểu nội dung “Thời điểm đủ 05 năm liên tục: Từ 01/01/2015” ghi trên thẻ BHYT của tôi như thế nào? Trong khi đó, tôi tham gia BHYT từ năm 2005 liên tục cho đến nay ở cùng 01 cơ quan là 01 trường Đại học đóng trên địa bàn TP.HCM?

Trả lời:

Theo quy định tại Điểm, Khoản 1, Điều 5 Thông tư liên tịch số 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014, “thời điểm đủ 05 năm liên tục: Từ 01/01/2015” nghĩa là bạn đã tham gia BHYT liên tục, thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp với ngày hết hạn sử dụng của thẻ lần trước, trường hợp gián đoạn tối đa không quá 03 tháng, tính đến 01/01/2015 là đủ 60 tháng liên tục.

Nếu bạn đã tham gia BHYT liên tục từ năm 2005 thì thời điểm 05 năm liên tục ghi trên thẻ của bạn là chưa chính xác. Trường hợp do cơ quan BHXH sơ suất cập nhật thiếu thông tin, ghi thông tin trên thẻ chưa chính xác, bạn có thể liên hệ trực tiếp thông qua đơn vị (hoặc đại lý thu) nơi bạn đăng ký tham gia để kê khai, cung cấp thêm thông tin cho cơ quan BHXH nơi cấp thẻ xác minh, điều chỉnh dữ liệu và đổi thẻ BHYT mới.

Ban Thu (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Bình luận

Kham - 14:27 31/10/2018

Tôi cũnh nghĩ như bạn.

Trả lời

Kham - 14:25 31/10/2018

Tôi cũng nghĩ như bạn.

Trả lời

Chí vỹ - 10:26 31/10/2018

Cơ quan BHXH không sơ suất cập nhật thiếu thông tin đâu. Họ cố ý đó bạn ơi.

Trả lời

Phạmu quang Trường - 10:23 31/10/2018

Tóm lại là những điều ghi trên thẻ không rành mạch, cả người giải thích ở đây cũng dài dòng văn tự mà cũng khó hiểu. Nên đi bổ túc xóa nạn mù chữ cho tác giả của những đoạn viết trên thẻ.

Trả lời

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục