Một mảnh đất có được cấp 2 sổ đỏ không?

Ông Lý Quốc Cường (Cà Mau) có một thửa đất diện tích 300 m2 đã được UBND huyện cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vào năm 2004 với mục đích sử dụng đất là đất ở đô thị. Năm 2013, ông thế chấp vay vốn ngân hàng để xây dựng nhà ở kiên cố, nhà có cấp giấy phép xây dựng.

Nay ông Cường có thể xin cấp riêng 1 giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở có được không vì hiện tại ông đang thế chấp quyền sử dụng đất tại ngân hàng?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Tại Khoản 1 Điều 98 của Luật Đất đai năm 2013 quy định: "Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất được cấp theo từng thửa đất. Trường hợp người sử dụng đất đang sử dụng nhiều thửa đất nông nghiệp tại cùng một xã, phường, thị trấn mà có yêu cầu thì được cấp một Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất chung cho các thửa đất đó".

Do đó, cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận không được phép cấp 2 Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất trên cùng một thửa đất cho cùng một người sử dụng đất.

Theo Chinhphu.vn

Bình luận

Lâm Sinh - 09:50 21/12/2018

Câu hỏi này phải viết rõ: Tổ chức kinh tế được cấp giấy chứng nhận sở hữu tài sản trên đất, do đó Hộ gia đình , cá nhân có được phép cấp tương tự hay k?

Trả lời

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục