Thừa kế nhà của bố mẹ đẻ có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Cuối năm 2016, tôi nhận thừa kế một căn nhà từ bố mẹ đẻ tôi. Nhưng tại thời điểm này, vì một số lý do nên tôi chưa thể làm thủ tục để đăng ký quyền sở hữu nhà. Vậy trong trường hợp này tôi có phải thực hiện kê khai, nộp thuế thu nhập cá nhân đối với tài sản được thừa kế không? Và tôi phải khai và nộp thuế chậm nhất khi nào?

Ảnh minh họa (internet)

Trả lời như sau:

Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ thừa kế hiện được quy định trong Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 sửa đổi, bổ sung các năm 2012, 2014, 2016 và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 4 Luật thuế TNCN, một trong các loại thu nhập được miễn thuế là:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.”

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, do bạn được nhận thừa kế một căn nhà từ bố mẹ đẻ nên bạn không phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu đối với căn nhà này.

Theo Ngọc Nga/Tạp chí Kiểm sát

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục