Xe gắn mái che có được lưu thông trên đường?

Do thời tiết nắng nóng, hiện nay, tôi thấy nhiều phương tiện lưu thông trên đường có lắp thêm hệ thống mái che. Xin hỏi điều này có vi phạm pháp luật không?

 Ảnh minh họa (Nguồn: internet)

Sản phẩm mái che ô tô, mái che xe gắn máy xuất hiện tại thị trường Việt Nam vài năm gần đây, đặc biệt được trưng dụng vào mùa nắng nóng. Công dụng của sản phẩm là để che nắng khi phương tiện dừng đỗ. Nhưng khi tham gia giao thông, sản phẩm này tiềm ẩn nguy cơ tai nạn. Hệ thống mái che cồng kềnh sẽ làm giảm tầm nhìn của các phương tiện xung quanh. Mặt khác, gió lớn có thể khiến mái che bị thổi bay, gây nguy hiểm cho người đi đường.

Khoản 2, điều 55 Luật Giao thông đường bộ quy định: "Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt".

Như vậy, việc lắp thêm mái che nắng cho ôtô, xe máy khi lưu thông trên đường là vi phạm luật giao thông.

Mức xử phạt với phương tiện vi phạm được quy định như sau:

- Theo điểm c, khoản 4, Điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt, trường hợp xe máy lắp thêm mái che, mức phạt là từ 800.000 đồng đến 1000.000 đồng đối với cá nhân; từ 1.600.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với tổ chức.

- Theo điểm a, khoản 9, điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định với ôtô, nếu chủ phương tiện có hành vi tự ý cải tạo kết cấu, hình dáng, kích thước của xe không đúng thiết kế của nhà sản xuất hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức.

Theo Tạp chí Kiểm sát

Bình luận

Hoang Tung - 13:52 05/06/2018

Hành vi này có thể sẽ gây nguy hiểm cho người khác, cần phạt thật nặng

Trả lời

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục