Thời hạn sử dụng thẻ BHYT trong trường hợp tham gia bị gián đoạn

Một bạn đọc hỏi: Tôi mua thẻ BHYT nhân dân hạn từ ngày 01/12/2015 đến 30/11/2016; tuy nhiên, đến tháng 12/2016, tôi quên không gia hạn thẻ. Đến tháng 02/2017, tôi tiếp tục tham gia BHYT nhân nhân thì hạn thẻ BHYT của tôi có được tính từ ngày 01/12/2016 không? Nếu không thì hạn thẻ BHYT của tôi được tính từ ngày tháng năm nào và căn cứ vào văn bản nào?

 (Ảnh minh họa)

Trả lời:

Theo quy định tại Khoản 10 Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật BHYT:

“Đối tượng quy định tại khoản 4 và khoản 5 Điều 12 của Luật này tham gia BHYT từ ngày Luật này có hiệu lực thi hành hoặc tham gia không liên tục từ 03 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng sau 30 ngày, kể từ ngày đóng bảo hiểm y tế”.

Như vậy, nếu bạn tiếp tục đóng BHYT từ tháng 01/02/2017 thì thời gian gián đoạn không tham gia BHYT của bạn dưới 03 tháng, thẻ BHYT tiếp theo có giá trị kể từ ngày đóng BHYT (01/02/2017).

Ban Sổ - Thẻ (BHXH Việt Nam)

Theo Tạp chí BHXH Việt Nam

Bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Xin vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Cùng chuyên mục