Sáng 8/4, Ban Chỉ đạo Phòng chống dịch Covid-19 huyện Mê Linh (Hà Nội) đã tổ chức họp thông qua quyết định về việc thiết lập vùng cách ly y tế đối với thôn Hạ Lôi – nơi có 2 bệnh nhân dương tính với Covid-19 là bệnh nhân (BN) số 243 và 250 (là hàng xóm và có tiếp xúc gần với BN 243).
![](https://static.tapchimattran.vn/zoom/1300/uploaded/admin/2020_04_08/cancanhvungcachlygan11000nhankhauothonhaloinoibenhnhan243sinhsong21586333414width960height639adzq_admn.jpg)
Tổng số hộ dân phải cách ly là 2.973 hộ với 10.872 nhân khẩu. Thời gian thực hiện cách ly y tế là 28 ngày, từ ngày 8/4 - 5/5/2020.
![](https://static.tapchimattran.vn/zoom/1300/uploaded/admin/2020_04_08/cancanhvungcachlygan11000nhankhauothonhaloinoibenhnhan243sinhsong31586333414width960height639snlv_vncd.jpg)
10 chốt chặn với lực lượng liên ngành gồm quân đội, công an, y tế, dân quân, thanh niên xung phong có mặt để túc trực 24/24h. Mọi lối ra vào thôn Hạ Lôi đều được bảo vệ nghiêm ngặt.
![](https://static.tapchimattran.vn/zoom/1300/uploaded/admin/2020_04_08/cancanhvungcachlygan11000nhankhauothonhaloinoibenhnhan243sinhsong41586333414width960height639roal_qwia.jpg)
Sau khi khoanh vùng cách ly, lực lượng y tế đã phun khử khuẩn toàn bộ khu vực thôn, đồng thời yêu cầu người dân mở cửa để phun cả phía trong nhà.
![](https://static.tapchimattran.vn/zoom/1300/uploaded/admin/2020_04_08/cancanhvungcachlygan11000nhankhauothonhaloinoibenhnhan243sinhsong51586333414width960height639biwm_legi.jpg)
Mọi ngõ ngách, đường làng, nhà dân đều được phun khử khuẩn để đảm bảo không phát tán virus.
![](https://static.tapchimattran.vn/zoom/1300/uploaded/admin/2020_04_08/cancanhvungcachlygan11000nhankhauothonhaloinoibenhnhan243sinhsong61586333414width960height639imor_tpgj.jpg)
Cũng trong sáng 8/4, người dân sinh sống tại thôn Hạ Lôi đã đến trạm y tế xã và khu vực quy định để thực hiện khai báo y tế.
![](https://static.tapchimattran.vn/zoom/1300/uploaded/admin/2020_04_08/cancanhvungcachlygan11000nhankhauothonhaloinoibenhnhan243sinhsong71586333414width960height639kluv_qxdc.jpg)
Việc khai báo y tế đầy đủ sẽ giúp cơ quan chức năng sàng lọc và phân loại F1, F2, F3 với bệnh nhân dương tính.
![](https://static.tapchimattran.vn/zoom/1300/uploaded/admin/2020_04_08/cancanhvungcachlygan11000nhankhauothonhaloinoibenhnhan243sinhsong81586333414width960height639hpcr_stht.jpg)
Mọi sinh hoạt của người dân trong thôn hiện vẫn diễn ra bình thường. Tuy nhiên, Hà Nội đã khuyến cáo người dân nên ở yên trong nhà, để đảm bảo an toàn cho bản thân và người khác tại thôn.